![เล่า Data-Storytelling ให้ปัง คนฟังเข้าใจง่าย ด้วยเทคนิค 3C Model | Skooldio Blog เล่า Data-Storytelling ให้ปัง คนฟังเข้าใจง่าย ด้วยเทคนิค 3C Model](https://i0.wp.com/cms-assets.skooldio.com/blog/wp-content/uploads/2021/02/12103423/143961394_1397725203904864_4992702856561726880_o-1024x690.jpg?resize=1024%2C690&ssl=1)
คุณ ‘เข้าใจและจดจำ’ ข้อมูลไหนได้มากกว่า ระหว่าง
🔹 คนเราใช้เวลาอยู่หน้าจอ เฉลี่ย 7.2 ชั่วโมง ต่อวัน หรือ
🔹 คนเราใช้เวลาอยู่หน้าจอเฉลี่ยต่อวัน นานเท่ากับนั่งเครื่องบินจากไทยไปญี่ปุ่นได้เลย!
มาดู 3 วิธีที่ะช่วยทำให้เราเล่า Data ให้ออกมาเข้าใจง่ายด้วยหลัก 3C Model กัน
![Chunking | Skooldio Blog เล่า Data-Storytelling ให้ปัง คนฟังเข้าใจง่าย ด้วยเทคนิค 3C Model](https://i0.wp.com/cms-assets.skooldio.com/blog/wp-content/uploads/2021/02/12113615/143971446_1397725223904862_4315828296970773095_o-1024x1024.png?resize=1024%2C1024&ssl=1)
1. Chunking (แบ่งส่วน)
หากตัวหนังสือติดกันมากเกินไป เวลาอ่านอาจทำให้สับสนบรรทัดหรือลายตาจนอ่านยาก ดังนั้นควรปรับการเล่าข้อมูลให้ผู้ใช้เข้าใจง่าย โดยเริ่มจากแบ่งส่วนข้อความออกจากกัน เพื่อแยกเรื่องที่ต้องการสื่อสารออกเป็นทีละประเด็น อาจจะแบ่งโดยการเขียนเป็นข้อ (1,2,3) หรือ แบ่งเป็นย่อหน้าก็ได้ เพื่อช่วยให้ผู้อ่านรู้สึกสบายตา และสามารถโฟกัสกับเนื้อหาแต่ละย่อหน้าได้
![Context | Skooldio Blog เล่า Data-Storytelling ให้ปัง คนฟังเข้าใจง่าย ด้วยเทคนิค 3C Model](https://i0.wp.com/cms-assets.skooldio.com/blog/wp-content/uploads/2021/02/12113638/145442715_1397725173904867_3061767064585993355_o-1024x1024.png?resize=1024%2C1024&ssl=1)
2. Context (เปรียบเทียบ)
บางครั้งการเล่าข้อมูลด้วยตัวเลข อาจจะทำให้ผู้ฟังคิดภาพตามไม่ออกหากเราสามารถหาตัวอย่าง ที่เปรียบเทียบแล้วเข้าใจง่ายและเห็นภาพ ก็จะทำให้ผู้ฟังเข้าใจมากขึ้น เช่น ในตัวอย่าง อวนที่ใช้จับปลามีขนาด 45-60 เมตร ผู้ฟังอาจจะนึกไม่ออกว่าอวนยาวขนาดไหน แต่หากเปรียบว่ามีขนาดเท่ากับเครื่องบิน 1 ลำ จะทำให้ผู้ฟังเห็นภาพตามได้ว่า อวนนี้มีใหญ่ขนาดไหน
![Common | Skooldio Blog เล่า Data-Storytelling ให้ปัง คนฟังเข้าใจง่าย ด้วยเทคนิค 3C Model](https://i0.wp.com/cms-assets.skooldio.com/blog/wp-content/uploads/2021/02/12113647/144922876_1397725247238193_3661712761030222766_o-1024x1024.jpg?resize=1024%2C1024&ssl=1)
3. Common (คุ้นเคย)
การใช้รูปภาพช่วยเล่าเรื่อง เพื่อทำให้ผู้ฟังเข้าใจและจดจำข้อมูลได้ดียิ่งขึ้น ควรเลือกภาพที่สอดคล้องกับข้อมูลที่จะเล่า และเคยผ่านตาผู้ฟังมาก่อน เช่นในตัวอย่าง กำลังเล่าถึงข้อมูลของสัดส่วนปลาทูที่ลดลง จึงนำภาพเข่งปลาทูที่มีลักษณะเหมือน Pie Chart และเป็นภาพที่ผู้ฟังคุ้นเคยมาทำ Data Visualization
และนี่ก็คือหลักการเปลี่ยนการเล่า Data ที่แสนธรรมดา ให้คนฟังเข้าใจง่าย เห็นภาพ และจดจำได้มากกว่าเดิม ด้วยเทคนิค 3C จากทีม Punch Up (Data-Storytelling Consulting & Studio) ผู้เชี่ยวชาญด้าน Infographics ที่เคยสร้างผลงานสุดเจ๋งมากมาย เช่น คอนเทนต์ในเว็บไทยรัฐ : คุณรู้จัก “ปลาทูไทย” ดีแค่ไหน
ยังมีเทคนิคการเล่า Data ให้น่าสนใจด้วย Infographics อีกมากมาย #ที่ใครก็ทำได้แม้ไม่มีพื้นฐานมาก่อน กับคอร์สออนไลน์ Data Storytelling with Infographics ดูซ้ำได้ไม่จำกัดโดยทีม Punch Up
![Data-Storytelling with Infographics | Skooldio Blog เล่า Data-Storytelling ให้ปัง คนฟังเข้าใจง่าย ด้วยเทคนิค 3C Model](https://i0.wp.com/cms-assets.skooldio.com/blog/wp-content/uploads/2021/02/12114926/Data-Storytelling-with-Infographics-1024x538.jpg?resize=1024%2C538&ssl=1)