![ฮาวทูทิ้ง! ทิ้งอย่างไรให้กราฟน่ามอง | Skooldio Blog](https://i0.wp.com/blog.skooldio.com/wp-content/uploads/2020/06/79360654_1058009734543081_5213911966006902784_o.jpg?resize=1200%2C784&ssl=1)
อย่าคิดว่าความรกเป็นเรื่องไกลตัว วันนี้เราขอนำเสนอวิธีทิ้งอย่างไรให้กราฟน่ามอง กับ 5 ขั้นตอนการทิ้ง ที่จะช่วยให้กราฟดูดีขึ้นในทันที! และถ้ากราฟของคุณอาการหนักจนต้องทิ้งตาม 5 ข้อนี้ ก็คงต้องมาเรียนกับ Skooldio แล้วล่ะ!
![ฮาวทูทิ้ง! ทิ้งอย่างไรให้กราฟน่ามอง | Skooldio Blog](https://i0.wp.com/blog.skooldio.com/wp-content/uploads/2020/02/ezgif-5-fcfd9f4b21fd.gif?resize=410%2C410&ssl=1)
จากโจทย์นี้ คิดว่าต้องทิ้งอะไรดี?
![ฮาวทูทิ้ง! ทิ้งอย่างไรให้กราฟน่ามอง | Skooldio Blog](https://i0.wp.com/blog.skooldio.com/wp-content/uploads/2020/06/78987638_1058041461206575_7649589856598753280_o.png?resize=1200%2C1200&ssl=1)
ทิ้ง…เงา / พื้นหลัง
![ฮาวทูทิ้ง! ทิ้งอย่างไรให้กราฟน่ามอง | Skooldio Blog](https://i0.wp.com/blog.skooldio.com/wp-content/uploads/2020/06/79953264_1058041437873244_6324001106095505408_o.png?resize=1200%2C1200&ssl=1)
เงาหรือพื้นหลังจะทำให้การมองกราฟดูยาก และไม่สบายตา เมื่อลองตัดออกแล้ว จะทำให้การดูกราฟง่ายขึ้น
ทิ้ง…รูปทรงสามมิติ
![ฮาวทูทิ้ง! ทิ้งอย่างไรให้กราฟน่ามอง | Skooldio Blog](https://i0.wp.com/blog.skooldio.com/wp-content/uploads/2020/06/78761415_1058041407873247_5271062922561323008_o.png?resize=1200%2C1200&ssl=1)
รูปทรงสามมิติ นอกจากจะไม่ช่วยให้กราฟสวยขึ้น ยังทำให้ดูรายละเอียดยากขึ้นอีกด้วย เมื่อลองตัดลงแล้ว ทำให้เปรียบเทียบกราฟกับ scale ได้ง่ายขึ้นอย่างชัดเจน
ทิ้ง…ข้อความซ้ำซ้อน
![ฮาวทูทิ้ง! ทิ้งอย่างไรให้กราฟน่ามอง | Skooldio Blog](https://i0.wp.com/blog.skooldio.com/wp-content/uploads/2020/06/80237345_1058041384539916_3037221359278096384_o.png?resize=1200%2C1200&ssl=1)
หลายคนอาจมองว่า ยิ่งเราเขียนอธิบายกราฟมากเท่าไร งานก็จะยิ่งละเอียด แต่กลับกัน บางข้อความที่ซ้ำซ้อนนอกจากจะไม่มีประโยชน์แล้ว การตัดออกไปช่วยทำให้มองเห็นกราฟได้ง่ายขึ้นอย่างชัดเจน
ทิ้ง…สีที่ไม่จำเป็น
![ฮาวทูทิ้ง! ทิ้งอย่างไรให้กราฟน่ามอง | Skooldio Blog](https://i0.wp.com/blog.skooldio.com/wp-content/uploads/2020/06/78948641_1058041294539925_2561063881636052992_o.png?resize=1024%2C1024&ssl=1)
สีที่มากเกินไป ไม่ได้ทำให้กราฟสวยงามขึ้นอย่างที่คิด เมื่อลองปรับสีในกราฟให้เป็นสีเดียวกัน กลับให้ความรู้สึกสุภาพ และน่ามองมากกว่า
ทิ้ง…เส้น
![ฮาวทูทิ้ง! ทิ้งอย่างไรให้กราฟน่ามอง | Skooldio Blog](https://i0.wp.com/blog.skooldio.com/wp-content/uploads/2020/06/78855292_1058041267873261_6400327227610759168_o.png?resize=1024%2C1024&ssl=1)
เส้นที่หนา และเข้มเกินไป ทำให้กราฟดูรก และมองเห็นข้อมูลสำคัญได้ยาก พอลองทำให้เส้นน้อยลง และบางลงแล้ว ก็สามารถแสดงสิ่งที่จะพูดได้ชัดขึ้นมากแล้ว
Checkist
![ฮาวทูทิ้ง! ทิ้งอย่างไรให้กราฟน่ามอง | Skooldio Blog](https://i0.wp.com/blog.skooldio.com/wp-content/uploads/2020/06/79532317_1058041341206587_5220009479537426432_o.png?resize=1024%2C1024&ssl=1)
ขอทบทวนอีกครั้ง 5 ขั้นตอน ฮาวทูทิ้ง ที่จะทำให้กราฟของคุณชัดเจน และอ่านง่ายยิ่งขึ้น คือ
- ทิ้ง…เงา / พื้นหลัง
- ทิ้ง…รูปทรงสามมิติ
- ทิ้ง…ข้อความซ้ำซ้อน
- ทิ้ง…สีที่ไม่จำเป็น
- ทิ้ง…เส้น
ตอนนี้ คุณน่าจะอยากลองของกันแล้ว ลองกลับไปปรับใช้การการทำงานดู แล้วอย่าลืมมาบอกเราหน่อยนะว่า ทิ้งแล้ว ให้ผลดีอย่างไรบ้าง?
มาเรียนรู้เทคนิคอื่น ๆ ในการทำให้กราฟของคุณชัดเจน และอ่านง่ายยิ่งขึ้น กับคอร์ส
หากใครอยากเริ่มต้นทำ Data Visualization แต่ไม่รู้ว่าจะใช้เป็นเครื่องมือหรือโปรแกรมไหนในการสื่อสารข้อมูลดี ลองอ่านเพิ่มเติมได้ที่ 4 เครื่องมือที่จะช่วยให้คุณเริ่มต้นทำ Data Visualization อย่างง่าย